มูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทย ร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการนำพาพลังใจให้แก่ผู้ประสบอุทกภัย ด้วยการจัดงาน ‘เพื่อนพึ่ง (ภาฯ) 2564 พึ่งพาเพื่อก้าวต่อ เพราะเพื่อนไม่ทิ้งกันยามยาก’ โดยแบ่งการจัดงานเป็น 2 รูปแบบ คือ แบบออนกราวด์ ระหว่างวันที่ 3-7 ธันวาคม 2564 เวลา 09.00-19.00 น. ณ สวนสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ฯ เขตจตุจักร กรุงเทพมหานคร และผ่านสื่ออิเล็กทรอนิกส์ (ออนไลน์) ในรูปแบบ Virtual Fair เปิดให้เข้าชมงานและเลือกซื้อสินค้าได้ตลอด 24 ชั่วโมง ทาง www.เพื่อนพึ่งพา.com ตั้งแต่วันที่ 3-12 ธันวาคม 2564
ผลิตภัณฑ์ไฮไลท์ร้านพึ่งพา ประกอบด้วย ตับบดเสวยพึ่งพา Royal Cuisine สูตรโดยพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี กรมหมื่นสุทธนารีนาถ ที่จำหน่ายในงานเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ประจำปีเท่านั้น มีทั้งหมด 3 แบบ ได้แก่ ตับบดออริจินัล, ตับบดมาซาร่า (ผสมเหล้ามาซาร่า) และตับไก่บดฮาลาล และเมนูพร้อมทาน พึ่งพา Royal Cuisine จากตำรับอาหารประทานของพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าโสมสวลี กรมหมื่นสุทธนารีนาถ อาทิ ข้าวผัดน้ำพริกลงเรือ (สูตรวังสวนสุนันทา), ซีซาร์สลัดอกไก่, ข้าวหมูย่างผงกระหรี่ข้าวคั่ว (สูตรประทาน) เป็นต้น นอกจากนี้ยังมีผลิตภัณฑ์ที่ระลึกพึ่งพา 2564 ได้แก่ คอลเลคชั่นเด็กหญิงใบครามให้เลือกทั้งหมด 3 ลาย คือ น้องใบคราม น้องต้นคราม และน้องทอคราม ที่ได้รับแรงบัลดาลใจมาจากพันธุ์ครามพระราชทานเมื่อครั้งเกิดอุทกภัยในปี 2560
การจัดงานในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อมุ่งเน้นให้ความช่วยเหลือและเสริมสร้างโอกาสต่าง ๆ ทั้งด้านองค์ความรู้ การสร้างอาชีพ สร้างธุรกิจ สุขอนามัย ที่อยู่อาศัย และเป็นที่ปรึกษาทางการเงินให้แก่ผู้ประสบภัย ผู้ได้รับผลกระทบจากการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 ภายในงานมีการจัดแสดงนิทรรศการของมูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทย และประวัติและความเป็นมาตลอดระยะเวลา 26 ปี ในการดำเนินงานมุ่งมั่นช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัยแบบครบวงจร ตั้งแต่การเฝ้าระวังก่อนเกิดภัยภัยพิบัติ การบรรเทาทุกข์ระหว่างเกิดภัยพิบัติ และการฟื้นฟูหลังเกิดภัยพิบัติ เพื่อให้ผู้ประสบภัยสามารถกลับมาใช้ชีวิตได้อย่างรวดเร็ว และดำเนินชีวิตต่อไปในอนาคต โดยรายได้จากการจัดงานนำเข้าสมทบทุนมูลนิธิอาสาเพื่อนพึ่ง (ภาฯ) ยามยาก สภากาชาดไทย เพื่อใช้ในการดำเนินกิจการสาธารณกุศลตามวัตถุประสงค์ต่อไป