วันที่ 16 มิถุนายน พ.ศ. 2562 เวลา 06.39 น. สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา ฯ สยามบรมราชกุมารี อุปนายิกาผู้อำนวยการสภากาชาดไทย นายกสภาสถาบันการพยาบาลศรีสวรินทิรา สภากาชาดไทย เสด็จพระราชดำเนินไปยังอาคารเฉลิมพระเกียรติ 6 รอบ พระชนมพรรษา สถาบันการพยาบาลศรีสวรินทิรา สภากาชาดไทย เขตปทุมวัน กรุงเทพฯ ทรงบาตรพระสงฆ์เนื่องในโอกาสวันกำเนิดสถาบันการพยาบาลศรีสวรินทิรา สภากาชาดไทย (105 ปี วิทยาลัยพยาบาลสภากาชาดไทย) โดยมี นายแผน วรรณเมธี เลขาธิการสภากาชาดไทย อุปนายกสภาสถาบัน และผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วรุณยุพา รอยกุลเจริญ อธิการบดีสถาบันการพยาบาลศรีสวรินทิรา สภากาชาดไทย เฝ้าทูลละอองพระบาท รับเสด็จ
สถาบันการพยาบาลศรีสวรินทิรา สภากาชาดไทย เดิมชื่อ “วิทยาลัยพยาบาลสภากาชาดไทย” กำเนิดขึ้นโดยพระราชประสงค์ของพระบาทสมเด็จพระรามาธิบดีศรีสินทร มหาวชิราวุธ พระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว เมื่อวันที่ 16 มิถุนายน พ.ศ. 2457 นับเป็นสถาบันแห่งแรกที่เปิดสอนหลักสูตรวิชาการพยาบาลในประเทศไทย ได้ยกฐานะเป็นสถาบัน ตามพระราชบัญญัติสถาบันการพยาบาลศรีสวรินทิรา สภากาชาดไทย พ.ศ. 2559 ประกาศในราชกิจจานุเบกษาวันที่ 26 ธันวาคม พ.ศ. 2559 ให้เป็นสถาบันอุดมศึกษาด้านการพยาบาล มีฐานะเป็นนิติบุคคล และเป็นหน่วยงานในกำกับของรัฐ อยู่ภายใต้การดูแลอุปถัมภ์ของสภากาชาดไทย มีวัตถุประสงค์ในการจัดตั้งเพื่อจัดการศึกษา วิจัย ส่งเสริม พัฒนาวิชาการและวิชาชีพชั้นสูงด้านการพยาบาล ตลอดจนศาสตร์ที่เกี่ยวข้อง ให้บริการทางวิชาการแก่สังคม และทะนุบำรุงศิลปวัฒนธรรมตามพันธกิจของสถาบันอุดมศึกษา ดำรงไว้ซึ่งเอกลักษณ์ของสภากาชาดไทยเพื่อประโยชน์ต่อชุมชนและสังคม ซึ่งนำไปสู่การพัฒนาประเทศ
ในช่วงระยะเวลา 105 ปี สถาบันได้พัฒนาการจัดการศึกษาเพื่อผลิตบุคลากรสาขาพยาบาลศาสตร์ มาอย่างต่อเนื่อง มีหลักสูตรพยาบาลศาสตรบัณฑิต หลักสูตรประกาศนียบัตรการพยาบาลเฉพาะทาง หลักสูตรประกาศนียบัตรผู้ช่วยพยาบาล และที่กำลังจะเปิดคือ หลักสูตรพยาบาลศาสตรมหาบัณฑิต สาขาการพยาบาลผู้ใหญ่และผู้สูงอายุ และสาขาการพยาบาลเด็ก ตลอดจนการผลิตผลงานวิชาการ การให้บริการวิชาการ ที่สอดคล้องกับยุทธศาสตร์สถาบัน สภากาชาดไทย และประเทศชาติ