นายเตช บุนนาค เลขาธิการสภากาชาดไทย พร้อมด้วยคณะผู้แทนสภากาชาดไทยและอาสายุวกาชาดร่วมการประชุมผู้นำสภากาชาดและสภาเสี้ยววงเดือนแดงภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ครั้งที่ 19 ซึ่งมีสภาเสี้ยววงเดือนแดงบรูไนเป็นเจ้าภาพ ณ กรุงบันดาร์เสรีเบกาวัน ประเทศบรูไนดารุสซาลาม ระหว่างวันที่ 6-7 ตุลาคม 2565 โดยมีจุดมุ่งหมายที่จะเสริมสร้างความร่วมมือด้านมนุษยธรรมของขบวนการกาชาดและเสี้ยววงเดือนแดงในภูมิภาคให้เข้มแข็งยิ่งขึ้น
ในการประชุมดังกล่าว เลขาธิการสภากาชาดไทยได้นำเสนอความก้าวหน้าการดำเนินงานจากแถลงการณ์กรุงเทพ (Bangkok Statements) ซึ่งครอบคลุมประเด็นการตอบโต้สถานการณ์การแพร่ระบาดของโรควิด 19 การพัฒนาการระดมทุนเพื่อความยั่งยืน และการขับเคลื่อนอาสาสมัครเยาวชน นอกจากนี้ ผู้เข้าร่วมการประชุมยังเห็นพ้องกันในเรื่องการพัฒนาเครือข่ายในภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้เพื่อเป็นศูนย์อ้างอิงด้านการปฐมพยาบาล และการเพิ่มความร่วมมือกับสมาคมประชาชาติแห่งเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ (ASEAN) ตามบันทึกความเข้าใจซึ่งลงนามกับสหพันธ์สภากาชาดและสภาเสี้ยววงเดือนแดงระหว่างประเทศ (IFRC) เมื่อเดือนพฤษภาคม ปี 2565
ในปีนี้ ยังถือได้ว่าเป็นก้าวสำคัญของคณะกรรมการบริหารของ IFRC ซึ่งเป็นครั้งแรกที่มีจำนวนสมาชิกที่เป็นสตรีใกล้เคียงกับจำนวนบุรุษ โดย เจ้าหญิง ตันกู ปุเตรี อินตัน ซาฟินาซ ประธานสภาเสี้ยววงเดือนแดงมาเลเซีย ได้รับการเลือกตั้งให้ทรงดำรงตำแหน่งผู้แทนสภากาชาดและเสี้ยววงเดือนแดงในภูมิภาคเอเชียแปซิฟิคในคณะกรรมการบริหารซึ่งมีจำนวน 5 ท่าน
นอกจากนี้ ยังจัดให้มีการประชุมผู้แทนเยาวชนจากภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ที่เป็นเวทีส่งเสริมการมีส่วนร่วมและพัฒนาทักษะการเป็นผู้นำของเยาวชนในงานด้านมนุษยธรรม ซึ่ง นางสาวกัญจรีย์ ศุภวิทยา เป็นผู้แทนเยาวชนจากสภากาชาดไทยในการประชุมดังกล่าว