คณะแพทย์จากประเทศไทย และ สปป. ลาว ในโครงการ “รักษ์หัวใจเด็ก (น้อย) ข้ามโขง” ร่วมออกหน่วยคัดกรองเด็กที่ป่วยเป็นโรคหัวใจจากประเทศลาว จำนวน 92 คน ซึ่งจัดขึ้นเป็นครั้งแรก ระหว่างวันที่ 13-14 ตุลาคม 2566 ณ โรงพยาบาลมะโหสด นครหลวงเวียงจันทน์ ซึ่งภายหลังจากนี้จะมีการทยอยส่งผู้ป่วยที่ผ่านการคัดกรองจำนวน 37 ราย ไปผ่าตัดรักษาที่ประเทศไทยโดยไม่มีค่าใช้จ่าย โครงการนี้จัดขึ้นโดยความร่วมมือระหว่าง สถานเอกอัครราชทูต ณ เวียงจันทน์ สภากาชาดไทย โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย มูลนิธิเพื่อสนับสนุนการผ่าตัดหัวใจเด็ก มูลนิธิเกื้อฝันเด็ก รวมถึงกระทรวงสาธารณสุข สปป. ลาว และโรงพยาบาลมะโหสด โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อตรวจคัดกรองผู้ป่วยเด็กโรคหัวใจจาก สปป. ลาวให้ได้รับการรักษาที่ประเทศไทย และเพื่อพัฒนาศักยภาพบุคลากรทางการแพทย์ด้านการผ่าตัดหัวใจเด็กใน สปป. ลาว อีกทั้งส่งเสริมความร่วมมือในการรักษาโรคหัวใจเด็กใน สปป. ลาว อย่างยั่งยืน
ทั้งนี้ วันที่ 13 ตุลาคม 2566 นายเตช บุนนาค เลขาธิการสภากาชาดไทย และ ดร. บุนแฝง พูมมะไลสิด รัฐมนตรีกระทรวงสาธารณสุข สปป. ลาว ร่วมเป็นประธานเปิดโครงการ “รักษ์หัวใจเด็ก (น้อย) ข้ามโขง” ณ โรงพยาบาลมะโหสด นครหลวงเวียงจันทน์ โดยมี น.ส.มรกต ศรีสวัสดิ์ เอกอัครราชทูต ณ เวียงจันทน์ ศ.ดร.พูทอน เมืองปาก ประธานองค์การกาแดงแห่งชาติลาว คณะผู้บริหารและคณะแพทย์จากหน่วยงานและมูลนิธิฯ ต่างๆ ที่ร่วมสนับสนุนโครงการฯ เข้าร่วมด้วย