คณะผู้แทนสภากาชาดไทย นำโดย นายเตช บุนนาค เลขาธิการสภากาชาดไทย เข้าร่วมการประชุมเตรียมการสำหรับการประชุมกาชาดและเสี้ยววงเดือนแดงระหว่างประเทศ ครั้งที่ 34 (Preparatory Meeting for the 34th International Conference) ระหว่างวันที่ 6 – 7 พฤษภาคม 2567 ณ นครเจนีวา สมาพันธรัฐสวิส โดยการประชุมในครั้งนี้มีจุดมุ่งหมายเพื่อร่วมหารือและพิจารณาร่างข้อมติจำนวน 5 ข้อ ที่ได้จัดเตรียมไว้สำหรับการประชุมกาชาดและเสี้ยววงเดือนแดงระหว่างประเทศ ครั้งที่ 34 ดังนี้
- มุ่งสู่วัฒนธรรมสากลแห่งการปฏิบัติตามกฎหมายมนุษยธรรมระหว่างประเทศ
- การคุ้มครองพลเรือน บุคคล และวัตถุที่พึงได้รับการคุ้มครองจากปฏิบัติการทางไซเบอร์และสารสนเทศในระหว่างสถานการณ์ขัดกันทางอาวุธ
- การเสริมสร้างธรรมาภิบาลด้านการจัดการความเสี่ยงภัยพิบัติผ่านกฎหมาย นโยบาย และแผนงานด้านภัยพิบัติที่ครอบคลุม
- การส่งเสริมความเป็นผู้นำ สมรรถนะ และการดำเนินงานในระดับท้องถิ่น โดยยึดหลักการ ด้านมนุษยธรรม และเสริมสร้างความเข้มแข็งในการฟื้นคืน
- การปกป้องประชากรจากผลกระทบด้านมนุษยธรรมของเหตุการณ์สภาพอากาศและภูมิอากาศ สุดขั้ว การทำงานร่วมกันเพื่อเสริมสร้างการดำเนินการเชิงคาดการณ์
นอกจากนี้ ในวันที่ 7 พฤษภาคม 2567 คณะผู้แทนฯ ยังได้เข้าร่วมการประชุมเรื่อง ยุทธศาสตร์ ปี 2573 เพื่อหารือเกี่ยวกับการทบทวนการดำเนินงานของยุทธศาสตร์ของสหพันธ์สภากาชาดและสภาเสี้ยววงเดือนแดงระหว่างประเทศ (IFRC) ในระยะกลาง ความคืบหน้าในปัจจุบัน และสิ่งที่ควรให้ความสำคัญในยุทธศาสตร์จนครบกำหนดในปี 2573 รวมถึงการชี้แจงข้อมูลเกี่ยวกับการรับรองของสหพันธ์สภากาชาดและสภาเสี้ยววงเดือนแดงระหว่างประเทศ (IFRC) แบบใหม่ ที่จะสอดคล้องกับการเปลี่ยนแปลงยุทธศาสตร์ปี 2573